Robotics, hay còn được gọi là "kỹ thuật robot" hoặc "nghiên cứu về robot," là một lĩnh vực trong khoa học máy tính và kỹ thuật cơ khí mà con người nghiên cứu, phát triển, và tạo ra các thiết bị tự động hoặc bán tự động có khả năng thực hiện các nhiệm vụ có thể được lập trình. Robotics đã trở thành một phần quan trọng của cuộc sống hiện đại và đóng một vai trò quan trọng trong nhiều khía cạnh, bao gồm công nghiệp sản xuất, y tế, giao thông vận tải, và học tập. Giờ thì hãy cùng Sata STEM tìm hiểu sâu hơn về Robotics nhé.
![]() |
Robotics cùng Sata STEM |
Lịch sử phát triển của Robotics
Ngành Robotics bắt đầu phát triển từ những năm 1950 khi các nhà khoa học và kỹ sư bắt đầu thiết kế và chế tạo các robot cơ khí để tự động hóa các quá trình công nghiệp. Một trong những robot đầu tiên được tạo ra là Unimate, một cánh tay cơ khí có thể di chuyển các bộ phận kim loại nóng chảy trong nhà máy ô tô General Motors vào năm 1961.
![]() |
Sự phát triển của Robotics |
Từ đó đến nay, ngành Robotics đã có những bước tiến vượt bậc về công nghệ và ứng dụng. Các robot không chỉ có khả năng vận hành cơ học mà còn có trí tuệ nhân tạo (AI) để nhận thức, học hỏi và ra quyết định, thông qua đó có thể giao tiếp với con người qua giọng nói, cử chỉ hoặc biểu cảm. Các robot hiện đại có thể thực hiện các nhiệm vụ phức tạp và nguy hiểm mà con người không thể hoặc khó có thể làm được.
Vai trò Robotics trong giáo dục
Phát triển kiến thức và kỹ năng STEM
Robotics là một công cụ mạnh mẽ để giúp học sinh phát triển kiến thức và kỹ năng trong lĩnh vực STEM. Học Robotics giúp học sinh nắm vững các kiến thức và kỹ năng về STEM, lập trình, logic và thuật toán, cũng giúp như làm quen với các công nghệ mới và có khả năng thích ứng với thế giới đang thay đổi.
Dễ dàng trong lập trình, logic và thuật toán
Robotics không chỉ dạy cho học sinh cách lập trình robot mà còn khuyến khích họ phát triển kỹ năng logic và thuật toán. Việc xây dựng các chương trình để điều khiển robot đòi hỏi sự tư duy có hệ thống, logic, và khả năng giải quyết vấn đề. Điều này giúp học sinh "vững tay" hơn trong lập trình.
Phát triển những kỹ năng mềm
Robotics trong giáo dục giúp học sinh phát triển các kỹ năng mềm quan trọng trong cuộc sống, rèn luyện các kỹ năng mềm như làm việc nhóm, giao tiếp,….Học Robotics cũng giúp học sinh phát triển tư duy phản biện, nâng cao sự tự tin.
Khơi dậy niềm đam mê và phát triển tầm nhìn tương lai
Học Robotics khơi dậy niềm đam mê và khám phá tiềm năng của học sinh trong lĩnh vực công nghệ. Nó giúp họ khám phá các khía cạnh khác nhau của ngành Robotics, từ cơ bản đến nâng cao, từ cơ khí đến trí tuệ nhân tạo. Học sinh nhận thấy rằng có thể tạo ra những nghiên cứu mới, từ robot đơn giản đến những hệ thống phức tạp, và có thể đóng góp vào sự phát triển của xã hội cũng như cả thế giới.
Xây dựng nền tảng vững chắc cho tương lai
Robotics không chỉ là một lĩnh vực học thuật mà còn là một phần của cuộc sống hiện đại. Việc học Robotics giúp học sinh làm quen với các công nghệ mới và phát triển khả năng thích ứng với môi trường đang thay đổi. Đây là một nền tảng quan trọng cho sự phát triển cá nhân và sự nghiệp trong tương lai.
Robotics có nhiều ứng dụng trong giáo dục, từ tiểu học cho đến đại học, có thể giúp trẻ phát triển kỹ năng, tư duy và sáng tạo trong thời đại công nghệ 4.0, đồng thời ảnh hưởng tích cực đến sự phát triển của học sinh ở nhiều mặt, từ kỹ năng và kiến thức cho đến niềm đam mê và tầm nhìn. Vì vậy, Robotics là một lựa chọn hợp lý và bổ ích cho trẻ em hiện nay.